ISTILAHI ZA USHAIRI

JABA PLANET. USHAIRI

2.Istilahi za Ushairi

¶ Istilahi ni maneno yanayotumiwa katika uwanja fulani maalumu;

√MASHAIRI YA ARUDHI_ni yale ambayo hutungwa kwa kufuata sheria, kanuni au kaida za utunzi
*ARUDHI_ni sheria au kanuni za kimapokeo, jadi au kiutamaduni zinazoongoza utunzi wa mashairi. Arudhi za mashairi ni kama vile uzingatiaji wa vina, idadi fulani ya mishororo, vipande na kadhalika.

√MASHAIRI HURU_ni mashairi ambayo hayazingatii arudhi za kiutunzi ; hukiuka Arudhi au kaida za utunzi wa mashairi na walah hayajifungi kwenye mtindo fulani maalumu wa uandishi.

√FALSAFA YA MWANDISHI_ni msimamo wa mshairi kuhusu suala linalorejelewa katika shairi.
Ni maoni yake kuhusu jambo fulani.

√VINA_ni silabi za mwisho katika Kila kipande cha ubeti.

√MSHORORO_ni mstari katika ubeti.

√MIZANI_ni jumla ya silabi katika kila mshororo wa ubeti

√UBETI_ni kifungu cha mishororo kadha

√VIPANDE_ni sehemu ya mshororo iliyogawanyika aghalabu kwa koma(,).

√UKWAPI_ni kipande cha kwanza cha mshororo.

√UTAO_ni kipande cha pili cha mshororo.

√MWANDAMIZI_ni kipande cha tatu cha mshororo.

√UKINGO_ni kipande cha nne cha mshororo.

√MWANZO_ni mshororo wa kwanza katika ubeti.

√MLOTO_ni mshororo wa pili katika ubeti.

√MLEO_mshororo wa tatu katika ubeti.

√KITUO/KIISHIO/KIMALIZIO_ni mshororo wa mwisho katika ubeti.

√KIBWAGIZO_ni mshororo wa mwisho katika ubeti unaorudiwarudiwa katika kila ubeti pia huitwa kikara au kikomo.

√SABILIA_shairi ambalo halina kibwagizo.

√KIANGIKO_ni mshororo wa kwanza unaorudiwarudiwa.

No comments:

Post a Comment

Your Thoughts